डॉ. आबेदा इनामदार यांच्या हस्ते एम. ए. रंगूनवाला डेंटल कॉलेजमध्ये नवीन सीबीसीटी आणि सिम्युलेशन आधारित दंत शिक्षण उपक्रमाचे उद्घाटन


कोकणातील विद्यार्थ्यांनी संधीचा लाभ घेण्याचे आवाहन


रत्नागिरी : एम. ए. रंगूनवाला कॉलेज ऑफ डेंटल सायन्सेस अँड रिसर्च सेंटर, पुणे येथे नवीन सीबीसीटी आणि सिम्युलेशन आधारित दंत शिक्षण उपक्रमाचे उद्घाटन महाराष्ट्र कॉस्मोपॉलिटन एज्युकेशन सोसायटीच्या अध्यक्षा डॉ. आबेदा इनामदार यांच्या हस्ते करण्यात आले. कोकणातील विद्यार्थ्यांनी संधीचा लाभ घेण्याचे आवाहन
कारण्यात आले आहे.

या उपक्रमामध्ये सीबीसीटी इमेजिंग, डिजिटल ट्रीटमेंट प्लॅनिंग, ३डी प्रिंटिंग आणि सिम्युलेशन लॅब प्रशिक्षण यांचा समावेश करण्यात आला असून, दंत शिक्षण अधिक प्रात्यक्षिक आणि करिअर-केंद्रित करण्याचा उद्देश आहे.

महाविद्यालयाच्या माहितीनुसार, आधुनिक दंत उपचार पद्धतीनुसार “स्कॅन, प्लॅन, प्रिंट, प्रॅक्टिस आणि उपचार” या संकल्पनेवर हा उपक्रम आधारित आहे. सीबीसीटी तंत्रज्ञानामुळे विद्यार्थ्यांना दात, जबडा, हाडांची रचना आणि चेहऱ्याची अंतर्गत संरचना त्रिमितीय स्वरूपात अभ्यासता येणार आहे. या स्कॅनच्या मदतीने डिजिटल उपचार नियोजन आणि ३डी प्रिंटेड मॉडेल तयार करता येतील. त्यावर विद्यार्थी सिम्युलेशन लॅबमध्ये सराव करून नंतर प्रत्यक्ष रुग्णसेवेकडे जाऊ शकतील.

महाराष्ट्र कॉस्मोपॉलिटन एज्युकेशन सोसायटीच्या अध्यक्षा डॉ. आबेदा इनामदार म्हणाल्या, आपल्या अनेक विद्यार्थ्यांच्या कुटुंबासाठी शिक्षण ही सर्वात मोठी आशा आणि गुंतवणूक असते. पालक स्वतःला संधी मिळाल्या नसल्या तरी मुलांनी पुढे जावे या स्वप्नाने त्यांना येथे पाठवतात. त्यामुळे आपण जुन्या पद्धतींवर थांबू शकत नाही. विद्यार्थ्यांना आधुनिक जगासाठी आवश्यक साधने, आत्मविश्वास आणि अनुभव देणे ही आपली जबाबदारी आहे.”

“हे केवळ नवीन मशीन बसविण्यापुरते मर्यादित नाही, तर विद्यार्थ्यांच्या शिक्षणाचा प्रवास बदलण्याचा प्रयत्न आहे. प्रगत इमेजिंग, डिजिटल नियोजन, सिम्युलेशन सराव आणि वास्तवदर्शी मॉडेल्सचा अनुभव घेतलेला विद्यार्थी प्रत्यक्ष व्यवसायात अधिक तयारीनिशी प्रवेश करतो. त्याच्यात भीती कमी आणि आत्मविश्वास जास्त असतो. आमच्यासाठी शिक्षण म्हणजे सन्मान, रोजगारक्षमता आणि आत्मविश्वास निर्माण करणारी प्रक्रिया आहे,” असेही त्यांनी सांगितले.

महाविद्यालयाच्या म्हणण्यानुसार, सीबीसीटी, डिजिटल मॉडेलिंग, ३डी प्रिंटिंग आणि सिम्युलेशन आधारित प्रशिक्षण यांच्या एकत्रित वापरामुळे विद्यार्थ्यांना सैद्धांतिक शिक्षणातून प्रत्यक्ष उपयोगाकडे व्यवस्थितपणे जाता येईल. तसेच शिक्षकांनाही सर्व विद्यार्थ्यांसाठी समान आणि दर्जेदार प्रशिक्षण देणे सोपे होईल.

हा उपक्रम विद्यार्थ्यांना अधिक कुशल, आत्मविश्वासपूर्ण आणि कामासाठी तयार दंतवैद्य बनविण्यास मदत करेल, तसेच विविध आर्थिक पार्श्वभूमीतील विद्यार्थ्यांसाठी प्रगत दंत शिक्षण अधिक सुलभ करेल, असा विश्वास संस्थेने व्यक्त केला.

Related Articles

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *

Back to top button