पेट्रोल, डिझेलच्या निर्यात शुल्कात मोठी कपात; पश्चिम आशियातील संकटामुळे केंद्र सरकारचा मोठा निर्णय!देशांतर्गत दर बदलणार नाहीत


  • पश्चिम आशियातील सततच्या अशांततेच्या पार्श्वभूमीवर, भारताने पेट्रोल, डिझेल आणि जेट इंधनावरील निर्यात शुल्कात नवीन कपात जाहीर केली आहे – हे सुधारित दर १ जूनपासून लागू होणार आहेत.

इंधनाचा पुरेसा पुरवठा सुनिश्चित करण्यासाठी सरकारने या वर्षाच्या सुरुवातीला निर्यात शुल्क लागू केले होते आणि सरकार दर पंधरवड्याला या दरांचा आढावा घेते. पेट्रोल, डिझेल, सीएनजी आणि एलपीजीच्या किमतींमध्ये नुकतीच झालेली दरवाढ लक्षात घेता देशांतर्गत दर बदलणार नाहीत.

वित्त मंत्रालयाच्या अधिसूचनेनुसार, पेट्रोलच्या निर्यातीवरील विशेष अतिरिक्त उत्पादन शुल्क (SAED) प्रति लीटर ३ रुपयांवरून कमी करून १.५ रुपये करण्यात आले आहे, तर डिझेलवरील शुल्क १६.५ रुपयांवरून प्रति लीटर १३.५ रुपये करण्यात आले आहे. एटीएफ (ATF) वरील निर्यात शुल्क सध्याच्या १६ रुपयांवरून ९.५ रुपये प्रति लीटर निश्चित करण्यात आले आहे. या कालावधीत कच्चे तेल, पेट्रोल, डिझेल आणि एटीएफच्या आंतरराष्ट्रीय किमतींचा आढावा घेतल्यानंतर दर पंधरवड्याला दरांमध्ये सुधारणा केली जात आहे. देशांतर्गत वापरासाठी काढण्यात येणाऱ्या पेट्रोल आणि डिझेलवरील सध्याच्या उत्पादन शुल्काच्या दरात कोणताही बदल झालेला नाही, असेही सरकारी नोटीसमध्ये स्पष्ट करण्यात आले आहे.

देशांतर्गत वापरासाठी काढण्यात येणाऱ्या पेट्रोल आणि डिझेलवरील सध्याच्या उत्पादन शुल्काच्या दरात कोणताही बदल झालेला नाही, असेही सरकारी नोटीसमध्ये स्पष्ट करण्यात आले आहे.

Related Articles

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *

Back to top button