चंद्र नमस्काराचेही मानवी शरीराला होतात फायदे

0
182

फिट राहण्यासाठी अनेक लोकं रोज सूर्यनमस्कार करतात. पण तुम्ही चंद्रनमस्कार ऐकले आहे का? नसेल तर हा लेख नक्‍की वाचा कारण आज आम्ही तुम्हाला चंद्रनमस्काराच्या फायद्यांविषयी माहिती देत आहोत. होय तंदुरुस्त राहण्यासाठी सूर्य नमस्काराप्रमाणेच चंद्रनमस्कार देखील केले जाऊ शकतात. सूर्यनमस्कार सकाळी सूर्याच्या सान्निध्यात केला जातो, तर दुसरीकडे चंद्र नमस्कार संध्याकाळी किंवा रात्री चंद्राच्या उपस्थितीत केला जातो. दिवसभराच्या कामानंतर आणि थकव्यानंतर, संध्याकाळी चंद्र नमस्कार करून तुम्ही शारीरिक आणि मानसिकदृष्ट्या आराम करू शकता. मात्र, हे आसन संध्याकाळी किंवा रात्री करताना लक्षात ठेवा की तुमचे पोट रिकामे आहे. अन्न खाल्ल्यानंतर योगा करणे किंवा कोणतेही आसन करणे तुमच्यासाठी हानिकारक असू शकते.
चंद्र आपल्या भावना, भावनिक बुद्धिमत्ता आणि चव यांचे प्रतिनिधित्व करतो. डावीकडे चंद्राची उर्जा आहे आणि या प्रवाहाद्वारे प्रतिकात्मकपणे दर्शविली जाते, तर सूर्य उजवीकडे दर्शविला जातो.
*शारीरिक फायदे :
शारीरिकदृष्ट्या हा प्रवाह पाठीचा खालचा भाग मजबूत करतो आणि तुमचे खांदे उघडतो. हे गुडघ्याच्या टोप्या वंगण घालते आणि गुडघे हलवते आणि त्यांना कडक होण्यापासून प्रतिबंधित करते. नियमित व्यायामाने, पेल्विक क्षेत्र अधिक लवचिक बनते. चंद्र नमस्कार देखील वजन कमी करण्यास प्रोत्साहन देते आणि तुमच्या शरीरात संतुलनाची भावना निर्माण करते.
*भावनिक फायदे :
चंद्र नाडी आपल्या भावनांसाठी जबाबदार असल्याने, चंद्र नमस्कार अनेक भावनिक फायदे प्रदान करतो. हे नैराश्यावर उपचार करते आणि अभ्यासकामध्ये शांततेची भावना निर्माण करते. हे आपल्या चवीची जाणीव देखील सुधारते आणि आपल्या भावना संतुलित करते.
*आध्यात्मिक लाभ :
आपले मन इतर सर्व गोष्टींपासून मुक्त करा आणि चंद्राचे शांती, सौंदर्य, सर्जनशीलता, शांतता आणि कलात्मक प्रवृत्ती हे गुण प्राप्त करण्यासाठी पात्र व्हा. चंद्र ऊर्जेमध्ये आपल्या संवेदना, भावना, मन, शरीर आणि आपल्या सभोवतालच्या वातावरणावर प्रभाव टाकण्याची क्षमता असते. या खगोलीय पिंडांच्या हालचालींचा आपल्या अस्तित्वावर थेट संबंध आणि प्रभाव असतो. त्यामुळे सकारात्मक वाढ घडवून आणण्यासाठी या घटनांमधून निर्माण होणार्या ऊर्जेचा उपयोग करण्याचा हा एक योग्य क्षण आहे.
*चंद्रनमस्काराचा सराव करण्याची उत्तम वेळ :
चंद्र नाडी किंवा चंद्र वाहिनी डावीकडे धावते, म्हणून प्रथम चंद्र नमस्कार डाव्या पायाने सुरू करा. चंद्र नमस्कार संध्याकाळी 6 वाजता चंद्राकडे तोंड करून केला जातो. पौर्णिमेच्या रात्री हे नमस्कार करणे शरीर आणि आत्म्यासाठी अत्यंत पोषक आहे.
चंद्र नमस्कारामध्ये एकूण 9 आसने असतात, जी उजवीकडे आणि डावीकडे प्रत्येकी 14 पायर्‍यांच्या क्रमाने विणलेली असतात. डावीकडे चंद्राची उर्जा आहे आणि या प्रवाहाद्वारे प्रतिकात्मकपणे दर्शविली जाते, तर सूर्य उजवीकडे दर्शविला जातो. जेव्हा आपण दोन्ही बाजू झाकतो तेव्हा एक पूर्ण वर्तुळ असते आणि ते 28 संख्यांनी बनलेले असते.

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here